Julai 24, 2020
Dakika 4. Soma

Mahojiano ya Kipekee: "Nina matumaini kwa Zanzibar"

Visiwa hivyo vinakabiliana vipi na janga la Corona - mtaalam anazungumza

Ushirikiano, uwazi na upimaji zaidi: Covid-19 ni "ugonjwa wa kutisha", lakini kwa hatua sahihi Zanzibar itasukuma, anasema Dk. Ghirmay Redae Andemichael, afisa uhusiano wa Shirika la Afya Duniani (WHO) huko Zanzibar. 

Dk. Andemichael, tuko miezi kadhaa katika janga hili Zanzibar, ambalo lilianza hapa tarehe 18 Machi. Je, bado una wasiwasi gani kuhusu virusi vya corona?

Ni ugonjwa wa kutisha, lakini nina matumaini. Zanzibar iliwahi kushughulikia dharura hapo awali, kwa mfano mlipuko wa kipindupindu. Imeanzisha taasisi za kushughulikia majanga kama vile tume ya kudhibiti maafa katika Ofisi ya Makamu wa Pili wa Rais, Timu za Kukabiliana na Haraka na kituo cha operesheni za dharura katika Wizara ya Afya. Hii inaiwezesha Zanzibar kuamsha mwitikio wa sekta mbalimbali.

Inaonekana kuvutia. Lakini umma mara nyingi haupati takwimu na ukweli. 

Tumeyasema tena na tena: WHO inatetea uwazi na kutolewa kwa data kwa majibu madhubuti na kuzuia janga hili. Bado tunaona ncha ya barafu tu. 80% ya walioambukizwa virusi vya corona hawaonyeshi dalili au dalili ndogo. 20% huonyesha dalili za wastani au mbaya na kati ya hizo 3-5% inaweza kuhitaji utunzaji muhimu. Wengi hawatahisi wagonjwa lakini uwezekano wa kusambaza ugonjwa huo.  

Maana?

Fikiria kila mtu kama aliyeambukizwa. Fanya mazoezi ya umbali wa kijamii, kunawa mikono na tahadhari zingine za usafi. Ikiwa una dalili, kaa nyumbani, piga simu mamlaka ili kukuchunguza, usiende sokoni au kufanya kazi.

Zanzibar inafungua tena utalii. Kwa maoni ya WHO, wapenda likizo watarudi lini?

Kurudi kwa utalii kutaamuliwa na matukio ya kimataifa. Si kwa sababu Zanzibar inaitaka, bali watu wanapokuwa tayari kusafiri tena. Njia ya kimataifa ya kufanya mambo inaweza kubadilika katika usafiri, utalii, tasnia ya ukarimu na zingine. Inaweza kuwa simu ya kuamsha. Tunatumahi mwaka ujao virusi vitafifia kupitia kinga ya asili au kupitia chanjo na dawa. WHO na nchi wanachama zinashiriki katika ushirikiano wa utafiti kwa madhumuni haya. 

Hebu tupate maelezo ya matibabu ya hili. Kwa nini majaribio zaidi hayafanyiki?

Ni wazi kwamba itakuwa vizuri kupima watu wengi iwezekanavyo, pia makundi yanayoshukiwa, lakini Zanzibar haina rasilimali wala nchi nyingine kadhaa duniani. Hata nchi tajiri zaidi za Amerika Kaskazini na Ulaya hazikufanya majaribio ya kutosha. Ni vyema mitambo mipya ya upimaji ikawekwa Unguja na Pemba.

Inaonekana janga hilo lilikuwa au bado linakua polepole barani Afrika kuliko mahali pengine. Huko Ulaya, baada ya kuanza polepole, mwezi wa pili ulileta nambari zinazolipuka, hapa sio. Je, Afrika haiko hatarini kiasi hicho?

Huenda ikawa kwamba idadi tofauti ya watu, idadi ya watu wenye umri mdogo zaidi, joto na unyevunyevu, jamii ya nje, majibu tofauti ya kinga na mambo mengine huchangia katika kupunguza kasi ya COVID-19. Lakini kuridhika sio chaguo. Hapana, sio wote! Tunapaswa kuwa waangalifu sana, haswa mnamo Juni, Julai, Agosti wakati ulimwengu wa kusini utakuwa baridi zaidi. Gonjwa hilo bado linaweza kulipuka. Hatujui tu.

Shirika la Afya Duniani (WHO) lina nafasi gani Zanzibar?

Tunashauri serikali juu ya ushahidi kulingana na hatua za afya ya umma na kufanya kazi pamoja kwa utekelezaji wake. Tumepeleka wataalam watano wa kudumu kwa mfano wa ufuatiliaji na kuzuia maambukizi, tumeleta vifaa vya kujikinga binafsi kwa wahudumu wa afya Unguja na Pemba kabla ya janga hili kufika Zanzibar, hivi karibuni tulisafirisha kwa skanana zaidi za mkono na vifaa vingine. kwa madaktari na wauguzi wenye thamani ya $60,000. Tumezifundisha zaidi ya timu 220 za wilaya, ikiwa ni pamoja na timu za mwitikio wa haraka. Tunasema: Dharura za kiafya zinazidi kuwa kawaida badala ya ubaguzi, Usikimbilie dharura. Tumia mgogoro kujenga mfumo.

Baadhi ya watu husema, mkakati wa kufaa wote hauwezi kufanya kazi kwa Afrika, na umaskini unaweza kuua watu wengi zaidi kuliko coronavirus?

Ikiwa huna afya huna tija. Kila nchi ina mikakati yake ya kukabiliana na hali hiyo. Lakini ukweli wa jumla ni: Afya inapaswa kuwa kitovu cha ajenda ya maendeleo. Nchi zote wanachama zinafuata mwongozo wa WHO kuhusu kukabiliana na janga hili. Barani Afrika, Corona ni mzigo wa ziada kwa magonjwa mengine kama vile malaria, VVU/UKIMWI, magonjwa yasiyoambukiza na utapiamlo miongoni mwa mengine. Kwa sababu janga hili linaweza kuzidisha umaskini, tunahitaji kuongeza juhudi zetu ili kukabiliana na tishio hili.

Lakini jinsi gani? Maeneo ya umma na masoko kama vile soko la Darajani, kwa mfano, yamejaa wachuuzi na wateja...

Uwe na uhakika, kila mtu amekuwa akifanyia kazi masuala haya, kuanzia manispaa hadi mawaziri mbalimbali. Kuzuia Corona ni kazi ya kila mtu - bila kusahau magonjwa mengine na athari za kijamii na kiuchumi za tishio hili. Soko la Darajani lilizingirwa, walinzi walidhibiti uvaaji wa vinyago. Kufungia kunaweza kusiwe chaguo mahali ambapo uchumi unategemea shughuli za kila siku kati ya watu. Walakini, hii inaweza kuwa suluhisho la mwisho la kwenda ikiwa hitaji litatokea. 

Vekta ya Coronavirus 2019-nCoV na asili ya Virusi yenye seli za ugonjwa. Mlipuko wa virusi vya COVID-19 na dhana ya hatari ya kiafya ya gonjwa. Mchoro wa Vekta eps 10

Katikati ya uvumi wote kuna nadharia moja ya kuthubutu: Je, Corona ingeikumba Zanzibar mapema - bila kutambuliwa? Mnamo Desemba/Januari watu wengi wanasemekana kuwa wagonjwa sana.

Kusema ukweli, hatujui, lakini nina shaka. Inaweza kuwa ya kuvutia kufuatilia hili. Zanzibar huwezi kuficha habari, hata kasa mwenye sumu alipoua baadhi ya watu Pemba, WHO ilijua. Timu zetu zingejua juu ya ugonjwa wa kushangaza karibu na Mwaka Mpya, tungejua watu walio katika uangalizi mkubwa, juu ya vifo vyovyote vya matukio yasiyo ya asili. Hapana - kwetu sisi kesi ya index, kesi za kwanza za corona kupatikana Zanzibar, ni wazi walikuwa wanandoa wa kitalii kutoka Ujerumani. Walijaribiwa Machi 18. Walikuwa wa kwanza kulazwa katika kituo cha kutengwa cha Kidimni, kwa bahati nzuri wakiwa na dalili ndogo, na tangu wakati huo wameachiliwa. 

Hatimaye, ni lini na vipi Zanzibar itajua kwamba imepita, kwamba mbaya zaidi imekwisha?

Kwa ufafanuzi wa WHO Zanzibar itatangazwa kuwa haina virusi iwapo hakutakuwa na wagonjwa wapya kwa wiki nne, kwa sababu muda wa incubation ni siku 14. Shida: kunaweza kuwa na wimbi lingine. Lakini tunapaswa kukaa na matumaini. 

 

Shiriki hii

Makala zinazohusiana-Related Articles

Machi 31, 2021
3 dakika.

Fumba Mbili-Wazo Moja

Jua yote kuhusu maendeleo mapya ya bahari ya kusisimua nje kidogo ya mji wa Zanzibar Yote yanafanyika kwenye peninsula ya Fumba: Maendeleo makubwa mawili ya mali isiyohamishika yanaunda nafasi ya kisasa ya kuishi yenye nyumba za likizo na nyumba za kudumu za familia karibu na mji mkuu uliojaa watu. Imeandikwa na ANDREA TAPPER Jumuiya zote mbili zinazotarajia kuwa kando ya bahari, zilianza mwaka wa 2015/16, zinawavutia wenyeji na […]
Soma zaidi
Julai 15, 2024
2 dakika.

CHAGUA SARADINI, EPUKA KASI

Mwongozo wa ulinzi wa AZ: ninaweza kula samaki gani? Baadhi ya vyakula vitamu zaidi Zanzibar ni pamoja na dagaa – si jambo la kushangaza kisiwani. Lakini aina fulani za samaki ziko chini ya tishio, hata hapa. Kisiwa cha Chumbe, mahali pa likizo ya kijani kibichi zaidi Zanzibar, kimekuja na mwongozo wa vitendo wa vyakula vya baharini vya kaya. Burger ya samaki na tangawizi na ufuta? Inayo ukoko wa joto […]
Soma zaidi
Julai 9, 2024
3 dakika.

AINA TOFAUTI YA SHULE

Mfululizo mpya: Kuishi na watoto Zanzibar Je, ni lazima mtu aje barani Afrika kutafuta shule ambazo hazijakamilika? Ilianzishwa na wazazi, shule ndogo ya pwani huko Jambiani inaweka viwango vipya. Saa nane na nusu, na shule huanza na mkusanyiko wa shule na kuimba kwa pamoja. Watoto wameingia kimya kimya, kila mmoja akinawa mikono […]
Soma zaidi
Julai 4, 2024
2 dakika.

HATIMAYE WAKAZI

Wamiliki wa nyumba wa kwanza kupata makazi Zanzibar. Furaha na ahueni zilionyeshwa wakati wamiliki wa kwanza wa nyumba za kigeni walipopewa hati ya ukaaji halali mwezi Mei mjini Zanzibar. Wote wanne ni raia wa Uholanzi na wamenunua eneo hilo katika Mji wa Fumba, mji unaokua wa mazingira karibu na mji mkuu. Hali mpya ya makazi inatolewa na uwekezaji […]
Soma zaidi

Je, unatafuta mali Zanzibar?

Maswali 25 muhimu na majibu ya kununua mali Zanzibar

SOMA ZAIDI
Whatsapp Nasi