Mei 24, 2021
Dakika 4. Soma

“Let’s bring the old glory back”

MAHOJIANO MAALUM:Mhe. Waziri Mudrick Soraga azungumza kuhusu manufaa kwa wawekezaji.

Mwanzo mpya, baraza la mawaziri changa: mwenye umri wa miaka 36 Mhe. Mudrik Ramadhan Soraga ni mmoja wa wenye vipaji vya kutegemewa na serikali mpya ya Zanzibar iliyochaguliwa mwezi Oktoba,2020. Mkweli na mwenye mawazo wazi, Waziri wa Kazi, Uchumi na Uwekezaji alizungumza na FUMBA TIMES kuhusu bandari kubwa iliyopangwa kujengwa, vivutio vya biashara na kuitaja Zanzibar kuwa "moja ya maeneo yenye uwekezaji mkubwa duniani".

NA ANDREA TAPPER

Waziri Soraga, ni watu wangapi wana kazi Zanzibar?

Asilimia 45, takriban asilimia 60 ya hawa wako katika sekta ya utalii. Wengine - Wazanzibari walio wengi - wanafanya kazi katika sekta isiyo rasmi, wakulima wadogo na wavuvi au hawana kazi kabisa.

Utalii pekee hauwezi kuwa jibu; ugonjwa wa Covid umetufundisha somo hili. Una mpango gani wa kuinua uchumi mseto?

Nakubali, tuna mayai mengi sana kwenye kikapu kimoja. Tunahitaji kupanua kwingineko. Mali yetu kubwa ni bahari, ndiyo tunaita uchumi wa bluu. Kuboresha na kuifanya sekta ya uvuvi kuwa ya viwanda na kilimo cha mwani ni fursa kubwa. Vivyo hivyo kwa tasnia ya karafuu; Zanzibar iliwahi kuwa miongoni mwa wauzaji wakubwa watatu wa karafuu duniani kote hadi mwaka 2010, enzi za zamani ilikuwa hata Nambari ya Kwanza! Huo ni uwanja kwa wawekezaji. Itatoa miche milioni tatu bila malipo. Tunataka kuongeza pato la karafuu kutoka tani 3000 za sasa kwa mwaka hadi tani 8000. 

Nini kilisababisha kuporomoka kwa sekta ya karafuu?

Ni wakati muafaka wa kubinafsisha biashara hiyo. Miti mingi ni ya zamani na imechakaa, mingi bado ya enzi za ukoloni. Ni lazima tupande miti mipya. Acha uchumi wa soko huria uchukue sura. 

Je, janga la Corona limesababisha uharibifu mdogo wa kiuchumi kuliko ilivyohofiwa hapo awali?

From March to September we endured what was like a complete lockdown. Everybody, from hotel owners to tour operators to spice farms, saw huge losses. From October onward, however, the fact that Zanzibar was wide open, generated a massive tourism influx from Eastern countries, which in return created an economic cushion. All in all we made 50 per cent of the revenue of 2020 – more than most tourism destinations in the world. Zanzibar had 600 plane landings in less than three months, ranking it among the busiest airports in Africa. Now we have to be careful not to diminish the value of our brand.

Chapa ya Zanzibar - ipo?

Ningependa kusema kwa uwazi sana, na si kwa sababu tu mimi ni mwana wa familia ya wakulima wa kilimo cha kudumu: Utalii wa mazingira ndio mpaka mpya. Sisi ni kisiwa chenye nafasi ndogo na idadi ya watu inaongezeka kila mara. Utalii wa mavuno ya juu na wa thamani kubwa ndiyo jibu. Kwa Pemba, mojawapo ya viumbe hai vya kimungu katika sayari hii yenye hifadhi ya matumbawe na uvuvi, tutaruhusu tu hoteli zisizozidi 25 zinazozingatia ustawi, ili kutoharibu mazingira ya asili…

.. kama hoteli za kifahari zilizopo tayari za kijani kibichi za Manta Resort na Fundu Lagoon?

Ndiyo.

Ningewekeza Zanzibar leo ungeshauri nini?

Uvuvi wa bahari kuu ikiwa ni pamoja na tasnia ya kufungia na kufungasha kwa mauzo ya nje. 

Je, hakuna uvuvi wa kupita kiasi bado?

Hapana, kinyume chake. Kwa sasa, tunachunguza asilimia 1 pekee ya hisa zetu za uvuvi. 

Vipi kuhusu tasnia ya utengenezaji wa bidhaa za ndani, mbadala uliosubiriwa kwa muda mrefu kwa utalii?

Ninakubaliana nawe kabisa na ninatoa wito kwa wawekezaji kutumia Maeneo yetu ya Kiuchumi Huria (ona kisanduku, mh.) kuanzisha viwanda vidogo vidogo. Mwekezaji wa Kituruki kwa instande anaonyesha nia ya kuanzisha kiwanda cha vifaa vya nyumbani na samani. Kwa sasa, viwanda vinachangia asilimia 2 tu ya uchumi wa Zanzibar.

Kumekuwa na upungufu mkubwa wa tasnia ya utengenezaji.

Kuporomoka kwa uchumi mwishoni mwa miaka ya 1980 kulitokea kwa sababu kadhaa: Baada ya viwanda vya ubinafsishaji kufungwa kwa sababu ya usimamizi mbaya; watumishi wa umma wasio waaminifu katika kuenea kwa unyakuzi walizidisha hali hiyo, taasisi fulani zilinufaika na uagizaji bidhaa kutoka nje. Sikuwahi kuelewa yote hayo! Kipaumbele cha kwanza cha serikali kiwe kulinda tasnia ya ndani.

Wapi kazi ya ustadi Zanzibar?

Mada ninayoipenda sana moyoni mwangu! Tunahitaji haraka kuwekeza katika uchumi wetu wa maarifa, kuhakikisha kuwa watu wamejitayarisha kwa soko la ajira kuja. Kwa sasa, kiwango cha ufaulu katika A-level visiwani Zanzibar ni asilimia 40 tu. Hiyo ina maana, asilimia 60 hawakuelewa walichofundishwa darasani.  

Usafirishaji na uagizaji unahitaji bandari ya kisasa inayofanya kazi vizuri - hatua dhaifu kufikia sasa...

Sana sana. Sisi ni taifa la wanamaji! Tunapaswa kurudisha siku za utukufu wa zamani wa biashara ya ulimwengu. Ndiyo maana tuna furaha sana kuidhinisha mkataba na Oman wa kufadhili bandari mpya ya viwanda yenye thamani ya mamilioni ya dola katika eneo la kaskazini-magharibi la Mangapwani ambako tuna hali bora ya kina kirefu cha bahari yenye ufuo wa kilomita saba na kina cha mita 20. . Itakuwa ni bandari yenye madhumuni mengi yenye vituo vingi, utunzaji wa makontena ya kisasa, vifaa vya mafuta, huduma za gesi asilia nje ya nchi, uvuvi na chelezo kwa ajili ya ujenzi na ukarabati wa meli za baharini. Hata hivyo, tutaweka bandari ya Malindi iliyopo karibu na eneo la urithi la Mji Mkongwe na kuibadilisha kuwa boti la burudani na kituo cha meli cha watalii chenye maduka ya kujua vitu na majahazi. 

The new port – a massive, long-term project…

..ambayo tunakusudia kuharakisha kwa kutarajia mpango mkuu uwe kwenye meza yetu ndani ya miezi 3-6.

Baadhi ya kanuni, kuhusu kodi kwa mfano, bado zinahitaji kuwianishwa kati ya Tanzania na Zanzibar?

Marekebisho mengi ya udhibiti na sheria yanakuja. Tunataka kuondoa kila kitu ambacho kinawaweka wawekezaji mbali.  

Polepole sana, wakosoaji wanasema. Fumba, kwa mfano, inakosa mchanga kwa ajili ya ujenzi, tatizo kubwa. 

Nina lifahamu. Hatuwezi kutumia mchanga wa ndani kwa sababu tungemaliza maliasili zetu za Zanzibar. Mchanga kutoka Bagamoyo uruhusiwe kwa ajili ya ujenzi; kumekuwa na masuala ya vibali lakini tumeyatatua, na tunalifanyia kazi suala hilo kwa bidii.

Hakika, wizara yako haiwezi kulalamika kuhusu ukosefu wa kazi, nini maono yako kwa Zanzibar 2025?

Mazingira ya biashara yanayostawi, kupungua kwa umaskini kwa kiasi kikubwa na matumaini ya kuwa nchi yenye uchumi wa kati wa Zanzibar pia. 

Hon. Mudrik Soraga receiving FUMBA TIMES editor Andrea Tapper. His ministry falls under The state President’s Office, indicating his significance.

Shiriki hii

Makala zinazohusiana-Related Articles

Machi 31, 2021
3 dakika.

Two Fumbas – One Idea

Find out all about new exciting seaside developments just outside Zanzibar city It’s all happening on the Fumba peninsula: Two major real estate developments creating modern living space with holiday flats and permanent family homes near the overcrowded capital. By ANDREA TAPPER Both aspiring seaside communities, started in 2015/16, fascinate locals as well as a […]
Soma zaidi
Januari 23, 2024
2 dakika.

DINNER FOR ONE

A new hospitality school in Zanzibar trains local youth for jobs in the tourist industry. We tested it.  Does the glass stand to the right of the plate, or the left? Can VIPs register in their room instead of at the reception? What is cereal? Tumaini Kiwenge is one of five teachers at a new […]
Soma zaidi
Januari 8, 2024
Dakika 1.

SMART ARCHITECTURE WINS

Zanzibar is famous for historic Stone Town. But now the island’s modern architecture starts gaining international recognition, too.  The white modern living style of Fumba Town based on green principles has won a prestigious award in Dubai recently. CPS Africa, who started the unique island development in 2015, received the ‘Residential Development 20+’ award by […]
Soma zaidi
Oktoba 23, 2023
2 dakika.

The unknown side of Zanzibar

Location Most secluded in Zanzibar, The Bottom Line Feel like a VIP by the ocean The road maybe rocky, but the destination rewards us for travelling it. Like a Fata Morgana, white modern villas suddenly become visible high above the sea, a wooden deck with neatly arranged cabana-like double sun beds leads to an endless […]
Soma zaidi

Je, unatafuta mali Zanzibar?

25 essential questions and answers to buy property in Zanzibar

READ MORE
Whatsapp Nasi