Novemba 16, 2022
Dakika 3. Soma

Wacha tucheze Raga!

Wanawake na michezo wakati mwingine bado huonekana kama mlinganyo usio rahisi, hasa katika nchi za Kiislamu. Lakini hii haifai kuwa hivyo hata kidogo, anasema Fatma El-kindiy ambaye anakuza michezo ya timu isiyo ya kawaida kwa wasichana na wanawake nchini Tanzania na Zanzibar - raga.

Kila wakati tunapokuwa na mechi ya raga, watu wengi zaidi wanajitokeza kutazama. Na inasisimua ni wangapi kati yao basi wanataka kucheza. Watu wanaojituma katika vilabu pia wanasaidia kuhamasisha wanawake zaidi kuangalia mchezo huo jambo ambalo linanipa matumaini kuwa tutakuwa na timu nyingi za raga na pia timu za wanawake katika siku za usoni Tanzania na Zanzibar.

Swali la kwanza ambalo kila mtu analo, bila shaka: Unachezaje raga? Ili kurahisisha, katika mechi hii unakimbia mbele na kucheza nyuma. Lengo ni timu kubeba mpira juu ya mstari wa goli la wapinzani na kuulazimisha chini kufunga. 

Raga ni maarufu sana nchini New Zealand, Afrika Kusini na Wales ambako si mchezo wa kitaifa pekee bali ni sehemu ya utamaduni. Hata hivyo, chama cha raga, kama kinavyoitwa, kwa sasa kinachezwa katika kila bara na kinajivunia zaidi ya wachezaji milioni mbili waliosajiliwa.

Kwa muda mrefu, raga imekuwa ikizingatiwa kama mchezo wa wanaume. Watu hufikiria kama mchezo wa vurugu. Wasichana na wanawake wengi wana mashaka juu yake, lakini kwa maoni yangu hiyo ni kwa sababu hawajaonyeshwa mchezo.

Shauku ilianza

nchini Botswana

Nilijihusisha na mchezo wa raga kwanza nikiwa mchezaji na kisha kama mwakilishi wa mwanamke wa klabu yangu, Klabu ya Soka ya Gaborone ya Raga nchini Botswana. Hapo ndipo nilipata shauku ya mchezo huo. Niliporudi Tanzania nilijiunga na Umoja wa Raga Tanzania, nikitaka kusaidia kuendeleza mchezo huo kwa wanawake katika nchi yangu. 

Kwa sasa, nikiwa na umri wa miaka 36, ninashughulikia uundaji wa timu ya taifa ya kwanza ya wanawake ya Tanzania na ninatanguliza uhamasishaji wa mchezo wa raga katika shule na jamii kwa ujumla. Tulikuwa na Mashindano ya Kila Mwaka ya Raga ya Dar es Salaam. Kwa upande wa Zanzibar raga inachezwa Paje. Timu hizo ni Paje Pirates na Scorpion RFC. Tutaanza kutoa mafunzo kwa vijana wa kike Zanzibar hivi karibuni. Nimefanya ufundishaji wangu wa Level One Fifteens na, hata kama mwanamke, nasaidia katika kufundisha klabu ya Dar es Salam - Dar Cubs, timu ya wanaume wote.

Hakuna wanaoanza kwenye raga!

Taaluma yangu halisi ni mbunifu wa mambo ya ndani, lakini siku zote nimekuwa mpenda michezo. Jambo bora zaidi kuhusu raga ni kwamba hakuna madarasa ya wanaoanza. Katika rugby unaweza kuanza kucheza na kila mtu mwingine na kujifunza njiani. Lakini hiyo ni sehemu ya furaha! Raga ni ya kila mtu, haina jinsia, dini, wala rangi na inachezwa na maumbo na saizi zote. Tunataka kuhakikisha wanawake wanahisi salama, wanaungwa mkono na wanajua kwamba wana nafasi katika mchezo. Mshikamano ni moja wapo ya maadili ya msingi ya mchezo na wachezaji wa raga kila wakati wanaangaliana. Hakuna anayeachwa nyuma.

Tanzania ina safari ndefu kufikia miinuko ya Kenya, Uganda au Burundi. Lakini kuhusika na dhamira iko hapa sasa. Tuna timu nyingi zinazocheza katika mashindano kote nchini na timu nyingi zaidi katika maendeleo. Timu hizo ni pamoja na mchanganyiko wa wageni na raia wanaocheza pamoja, jambo ambalo limeleta utofauti wa utamaduni kwenye mchezo huo. Kuna vilabu vilivyoanzishwa Moshi, Arusha, Dar es Salaam, Zanzibar na Tanga vikiwa na urafiki wa ajabu miongoni mwao. Ninaamini raga inaweza kuwa maarufu kama kandanda katika nchi yangu.

Shiriki hii

Makala zinazohusiana-Related Articles

Machi 31, 2021
3 dakika.

Fumba Mbili-Wazo Moja

Jua yote kuhusu maendeleo mapya ya bahari ya kusisimua nje kidogo ya mji wa Zanzibar Yote yanafanyika kwenye peninsula ya Fumba: Maendeleo makubwa mawili ya mali isiyohamishika yanaunda nafasi ya kisasa ya kuishi yenye nyumba za likizo na nyumba za kudumu za familia karibu na mji mkuu uliojaa watu. Imeandikwa na ANDREA TAPPER Jumuiya zote mbili zinazotarajia kuwa kando ya bahari, zilianza mwaka wa 2015/16, zinawavutia wenyeji na […]
Soma zaidi
Juni 10, 2024
2 dakika.

MBAO PAMOJA NASI - DIRA YA MBAO ZANZIBAR

Fumba Town anaweka dau kwenye mbao. Nyumba nyingi zaidi na zaidi katika mji wa kwanza wa mazingira wa Zanzibar zimejengwa kwa kutumia mbao zilizoboreshwa - kutoka nyumba za likizo maridadi hadi maduka na studio za bei nafuu. Unaota nyumba ya mbao ya asili? Hapa kuna muhtasari wa faida zake. Je, unywe kinywaji kwanza? Nunua kwenye soko la kupendeza la Kwetu Kwenu au tembea […]
Soma zaidi
Juni 3, 2024
4 dakika.

FUMBA MAPENZI TANO

TANO MAZURI ZA FUMBA Kwa nini dunia nzima inahamia Zanzibar – Nani anafaa kisiwani humo? Nani anataka kuishi Zanzibar? Tumewauliza watu 5 kutoka asili tofauti ambao wamewekeza katika makazi au nyumba ya likizo katika Mji wa Fumba, jumuiya inayokua ya bahari katika pwani ya magharibi. Labda unajigundua […]
Soma zaidi
Mei 27, 2024
2 dakika.

SHUJAA WA MTAA

TAJIRI AU MASIKINI, MAARUFU AU WASIOJULIKANA - NYUSO ZA ZANZIBAR Mwandishi wa habari wa TV wa duka la mwisho la vitabu Farouk Karim anamiliki duka la mwisho la vitabu Zanzibar. Sio kituo kikubwa cha fasihi - lakini harufu ya karatasi na akili tulivu bado inatawala. Kwa nini alikua mtunza duka la vitabu? “Nilijifunza kutoka kwa baba yangu kwamba unaweza kupata […]
Soma zaidi

Je, unatafuta mali Zanzibar?

Maswali 25 muhimu na majibu ya kununua mali Zanzibar

SOMA ZAIDI
Whatsapp Nasi 
swSW