Aprili 15, 2024
Dakika 3. Soma

"ZANZIBAR IMEFARIKIWA SANA"

Mtoto wa Femi Kuti na mjukuu wa Fela Kuti aliongoza mojawapo ya tamasha bora zaidi za Busara kuwahi kutokea

Na Andrea Tapper 

Aliruka hadi Zanzibar, na kukonga nyoyo za mashabiki wa muziki kutoka pande zote. Mwanamuziki wa Afrobeat Mádé Kuti, 28, na mkewe Inedoye, 25, walifanya wakati wa mahojiano ya kipekee na THE FUMBA TIMES kabla ya kupiga mbizi kwenye fungate yao kisiwani humo.

Uangalizi wa sauti kwenye Ngome Kongwe ulifanyika tulipotulia kwenye chumba cha mapumziko chenye hali ya hewa tulivu katika Hoteli ya Serena huko Stone Town. Onyesho katika Tamasha la Busara la Zanzibar lilikuwa moja ya onyesho la kwanza kubwa la kimataifa la Mádé Kuti na bendi yake ya vipande 12, The Movement. Mrithi mchanga wa nasaba ya Kuti anacheza ala nane. Wote wawili walionekana wazuri, Mádé na mke wake mpya Inedoye (kwa Kinigeria kwa "tamaa yangu") walikuwa tayari kujadili "kila kitu". Wakati huo huo kwa urahisi na kutafakari, haiba na unyenyekevu, mwanamuziki huyo alizungumza kwa uwazi kwa zaidi ya saa moja.

Zanzibar:

“Nilivutiwa sana na kisiwa hicho tangu mwanzo. Uwanja wa ndege unaonekana bora kuliko zingine nchini Nigeria. Tulipotua, kila kitu kilikuwa kimya, cha amani, asili na kizuri sana. Kila kitu hapa kinapiga kelele likizo! 

Tulikuja kutumbuiza kwenye tamasha la Sauti za Busara na kutumia honeymoon ya siku nne katika mapumziko ya Kizikula. Nilimuahidi mke wangu kuacha mikono yangu kwenye vyombo vyangu na kutunga.”

Kwenye "Andco": 

Unashangaa "Andco" ni nini? Angalia tu picha zetu. Ni msemo wa Kinigeria wa mwonekano wa mwenzi, mwanamume na mwanamke wanaovalia mavazi ya kuchapishwa sawa au angalau rangi zinazofanana. Ni rahisi kutuona kama wanandoa basi!

Maisha ya Lagos:

"Imebadilika kabisa tangu miaka ya 70. Babu yangu alikuwa mtu asiyekubalika, mwasi, daima katika vichwa vya habari na kuonyeshwa vibaya na vyombo vya habari vya serikali. Mengi yalikuwa ni tafsiri potofu. Alikamatwa, jumuia yake ya kwanza ya "The Shrine" ikachomwa moto na wanajeshi, katika kipindi ambacho mama yake alikufa. Ilikuwa wakati wa kutisha; watu wa kawaida waliogopa kuja kwenye Shrine. 2012 ilibadilishwa kuwa "Makumbusho ya Jamhuri ya Kalakuta", iliyopewa jina la taifa huru la Fela lililoanzishwa kwa maandamano. Baba yangu Femi alifungua “New Africa Shrine” huko Lagos ambapo tulikuwa tukiishi kwenye upenu. Baadhi ya familia bado wanaishi maisha ya kijumuiya leo. Hekalu jipya lina mgahawa, ukumbi wa tamasha, nafasi ya video. Watalii wengi huitembelea. Akina Kuti hatimaye wameheshimika. Pamoja na kwamba bado tunazozana, mamlaka hazitusumbui tena. Kutambuliwa kwetu kimataifa hutulinda. Tunalipa kodi zetu." 

Kuhusu siasa:

“Bila shaka ninavutiwa na siasa. Inawezaje kuwa vinginevyo kutoka kwa familia ya Kuti! Lakini mimi si mwanaharakati wa kisiasa kwa maana babu yangu alivyokuwa. Hata baba yangu Femi, ambaye sasa ana umri wa miaka 61, ni mtu mkimya na mstaarabu zaidi kuliko Fela alivyowahi kuwa na si mkali kama yeye. Yeye ndiye mwana mkubwa wa Fela Kuti na kama mjomba wangu Seun, 41, ambaye ni mtoto wa mwisho wa Fela Kuti, mwigizaji maarufu. Baba yangu alinifundisha kujikosoa, kuangalia ndani. Mimi ni Kuti laini - lakini muziki wangu bado ni mkali!" 

Juu ya familia: 

"Mbali na vile watu wanavyofikiri, babu yangu alikuwa na wake wengi - bila uhakika kama 27 au 28 - lakini watoto wachache tu, saba haswa. Ninajua familia nzima, bila shaka. Sisi ni wajukuu 13. Nilikuwa na umri wa miaka miwili babu yangu alipofariki. Simkumbuki lakini najua hadithi nyingi kumhusu. Ukiniuliza kama ningependa wake kadhaa kama yeye, bila shaka nitakataa. Kwa nini? Nimeshuhudia wapi inapelekea - ugomvi mwingi! Ninataka familia ya nyuklia yenye watoto watatu. Ningependa kupeleka familia yangu kwenye sinema bila kukodi basi!”

Juu ya muziki: 

“Afrobeat bado ni muziki wangu. Ni mwitu na sauti kubwa na nzuri. Ningependa kuithibitisha zaidi kama aina ya kitambo. Nilisoma kutoka 2011-2018 katika Conservatoire sawa, Utatu Laban huko London, kama babu yangu alivyofanya. Unaponiuliza kwa sanamu zangu za muziki, ningependa kusema Chopin na Nyani wa Aktiki, wa kawaida na mpya. Nimekuwa kwenye jukwaa na baba yangu tangu nilipokuwa mtoto, tukicheza gigi maarufu huko Uropa na Amerika. Nia yangu kubwa ni ziara ya kuungana tena na baba yangu Femi, mjomba wangu Seun na mimi mwenyewe.”

Shiriki hii

Makala zinazohusiana-Related Articles

Machi 31, 2021
3 dakika.

Fumba Mbili-Wazo Moja

Jua yote kuhusu maendeleo mapya ya bahari ya kusisimua nje kidogo ya mji wa Zanzibar Yote yanafanyika kwenye peninsula ya Fumba: Maendeleo makubwa mawili ya mali isiyohamishika yanaunda nafasi ya kisasa ya kuishi yenye nyumba za likizo na nyumba za kudumu za familia karibu na mji mkuu uliojaa watu. Imeandikwa na ANDREA TAPPER Jumuiya zote mbili zinazotarajia kuwa kando ya bahari, zilianza mwaka wa 2015/16, zinawavutia wenyeji na […]
Soma zaidi
Juni 10, 2024
2 dakika.

MBAO PAMOJA NASI - DIRA YA MBAO ZANZIBAR

Fumba Town anaweka dau kwenye mbao. Nyumba nyingi zaidi na zaidi katika mji wa kwanza wa mazingira wa Zanzibar zimejengwa kwa kutumia mbao zilizoboreshwa - kutoka nyumba za likizo maridadi hadi maduka na studio za bei nafuu. Unaota nyumba ya mbao ya asili? Hapa kuna muhtasari wa faida zake. Je, unywe kinywaji kwanza? Nunua kwenye soko la kupendeza la Kwetu Kwenu au tembea […]
Soma zaidi
Juni 3, 2024
4 dakika.

FUMBA MAPENZI TANO

TANO MAZURI ZA FUMBA Kwa nini dunia nzima inahamia Zanzibar – Nani anafaa kisiwani humo? Nani anataka kuishi Zanzibar? Tumewauliza watu 5 kutoka asili tofauti ambao wamewekeza katika makazi au nyumba ya likizo katika Mji wa Fumba, jumuiya inayokua ya bahari katika pwani ya magharibi. Labda unajigundua […]
Soma zaidi
Mei 27, 2024
2 dakika.

SHUJAA WA MTAA

TAJIRI AU MASIKINI, MAARUFU AU WASIOJULIKANA - NYUSO ZA ZANZIBAR Mwandishi wa habari wa TV wa duka la mwisho la vitabu Farouk Karim anamiliki duka la mwisho la vitabu Zanzibar. Sio kituo kikubwa cha fasihi - lakini harufu ya karatasi na akili tulivu bado inatawala. Kwa nini alikua mtunza duka la vitabu? “Nilijifunza kutoka kwa baba yangu kwamba unaweza kupata […]
Soma zaidi

Je, unatafuta mali Zanzibar?

Maswali 25 muhimu na majibu ya kununua mali Zanzibar

SOMA ZAIDI
Whatsapp Nasi 
swSW